Một số thắc mắc của người mới giờ anh em giúp

Chào các bạn !
mình năm nay 24 tuổi , thể lực mình rất yếu , chạy bộ theo giáo trình 5k đc hơn 1 tuần ! tập xong thì thấy khỏe hẳn cơ thể thoải mái đầu óc tỉnh táo hẳn , tuy nhiên khi thời gian những ngày bình thường không chạy thì mình thường xuyên phải thở rất sâu kiểu như đang mệt vậy , nhịp tim cũng giảm hơn bình thường đc một chút ! cho hỏi vậy có sao không có ai giống mình không vì mình nghĩ nếu nhịp tim giảm thì mỗi lần thở phải nhiều oxy hơn !

Chào bạn.

1. Mình nghĩ bạn nên ngừng giáo án chạy bộ hiện tại. Hãy bắt đầu bằng việc tập thể dục ở nhà và đi bộ. Sau 3 tháng tập thể dục đều đặn, bạn mới nghĩ tới việc tập chạy.
  2. Nhịp tim chỉ “đập chậm” ở những VĐV chuyên nghiệp lâu năm khi họ ở trạng thái nghỉ như ngồi, nằm, đứng yên, hoặc thậm chí khi đi bộ chậm rãi (ngủ thì tim ai cũng đập chậm cả). Phổi của họ cũng phát triển và hấp thụ được nhiều % oxy hơn mỗi lần hít thở (từ khóa : tim VĐV, VO2 max). Bạn chỉ là người bình thường mới tập luyện thôi, hãy cẩn thận phân biệt giữa sự phát triển của bệnh tim với sự phát triển sức khỏe của tim.
  3. Với tình trạng sức khỏe bản thân, bạn đừng chỉ hỏi mấy bạn chạy bộ mà bỏ qua bác sĩ nhan.
  4. Tiến bộ một cách từ tốn nhan. Tuy nhiên bạn có thể chỉ hiểu ra điều này sau khi nhận lấy hậu quả.
    :snail::rabbit:

// Ngoài lề : bác sĩ bảo mình nếu gặp vấn đề ở những cơ quan khác thì cũng sẽ làm ngực trái cảm thấy khó chịu (vd: dạ dày, mũi, răng miệng, …, hoặc thậm chí là do ăn uống).

1 Lượt thích

Tốt nhất là bạn hãy đi gặp bác sĩ để họ có thể chẩn đoán tốt nhất tình trạng sức khỏe của bạn nhé. :slight_smile:

Bạn @Hayo_ycb đã tư vấn rất chi tiết rồi. Mình chỉ muốn lập lại là nếu bạn cảm thấy “có vấn đề” sau khi tập thể thao thì nên đi khám bác sĩ để được tư vấn đưa lời khuyên chính xác nhất.

Giáo án chạy bộ chỉ là người dẫn đường, bạn nên biết cách điều chỉnh cho phù hợp với khả năng của bản thân.
Một số lời khuyên cho bạn:

• Nếu thấy theo không nổi tuần kế tiếp thì nên tập lại tuần trước đó cho đến khi cảm thấy tự tin tiếp tục
  • Nếu tập 3 buổi/tuần quá sức thì nên chuyển sang 2 buổi/tuần hoặc ít hơn cho đến khi cơ thể hoà nhập
  • Nếu chạy bị mệt thì nên chạy chậm lại, hoặc chuyển sang đi bộ
  • Kiên trì, kiên trì và kiên trì!

Sức khỏe của bạn có vấn đề gì không ? vd như về nghẹt mũi ! … xoang

em bị viêm mũi dị ứng , chạy 1 hồi là nó đánh trống ngực đi bộ nhanh thì không sao

Nếu chỉ bị viêm mũi dị ứng thì không thể nào mà bị khó thở lúc nghỉ và nhịp tim chậm bất thường như vậy được. Triệu chứng này chỉ có thể nghi là liên quan đến tim mạch thôi.
Tốt nhất bạn hãy đi khám bác sĩ ngay.