Kết hợp chạy bộ và tập gym

Chào mọi người. Em hiện đang học lớp 10 cao 1m65 và nặng 45kg. Mỗi khi đến trường em thường bị các bạn gọi " Cục xương di động ". Vì thế em đang định kết hợp chạy bộ và tập gym. Mục đích tăng cân và tăng cơ. Do em là học sinh còn phải đi học nên sắp xếp lịch như thế này
Thứ 2,4,6. Lúc 5 giờ ~ 6 giờ: Tập Gym
Thứ 3,5,7. Lúc 5 giờ ~ 6 giờ: Chạy bộ
~
Thứ 2,4,6 Lúc 18 giờ ~ 19 giờ: Tập Gym

Như vậy có hợp lý không ạ ? Hay còn cách nào hiệu quả hơn không ạ ? ( Ưu tiên tăng cân ạ )
Em nghe bạn em nói " Không cần chạy bộ chỉ cần tập gym là tăng cân, cơ to rồi " Như vậy có đúng không ạ ?
Em xin cám ơn :grinning:

Tuổi em là tuổi vẫn còn phát triển chiều cao, theo anh em chưa nên tập gym lúc này.
Thay vào đó em có thể chạy bộ, chơi những môn thể thao giúp tăng chiều cao như bơi chẳng hạn, và những bài thể lực đơn giản như hít đất, xà đơn, gập bụng. Khi em có hoạt động thể chất đều đặn kết hợp với dinh dưỡng đầy đủ thì em sẽ tăng cân thôi, kinh nghiệm bản thân anh hồi trước :wink:

Lịch tập như vậy là hợp lý em nhé.

Người chỉ tập gym một thời gian sẽ tăng về sức mạnh (sẽ tăng cơ ít hoặc nhiều tùy chế độ ăn uống, nghỉ ngơi), nhưng có thể hạn chế về sức bền.

Em nên kết hợp tập gym và chạy bộ hợp lý để vừa tăng cơ vừa giảm mỡ em nhé.

Tập dày đặc vậy dễ rơi vào tình cảnh cảm thấy tập luyện là gánh nặng, không còn niềm vui thú nữa.

Tập ít mà chất hơn là tập nhiều mà không hiệu quả.
Kinh nghiệm của mình là nên dẹp tập tạ đi, lo chạy bộ là được rồi.

3 Lượt thích

Vote cho reply của bạn @nhan.

Em hoàn toàn không nên tập như trên.

Em ốm, mà nguyên tắc để tăng cân phải là ăn uống nhiều hơn lượng vận động, có năng lượng dư thì mới tăng cân được. Nên em tập nhiều như thế, thì em ăn càng phải nhiều nữa, là tự làm khó cho bản thân.

Tập gym người ta có kết hợp chạy bộ, họ xếp nó vào các bài tập cardio. Mục tiêu của các bài cardio là vận động vừa phải liên tục trong thời gian dài, để nhằm đốt mỡ. Em có nhiều mỡ ko? Bây giờ ốm quá cứ tăng cơ tăng kí cho đc tầm 58kg trở lên đã, chuyện đốt mỡ để sau nha.

Nếu em thấy vẫn muốn tập gym thì tập gym làm chính nha, chạy ít thôi. Tập cũng với cường độ vừa phải, khối lượng vừa phải, 3 ngày/tuần. Ăn uống nhiều vào, ngày ăn nhiều bữa để cơ thể ko bị bỏ đói. Theo nguyên tắc thế là sẽ tăng ký.

1 Lượt thích

Tập tạ không ảnh hưởng gì đến chiều cao cả nhé. :expressionless: