Vấn đề đau bắp chân khi chạy

Chào mọi người, mình đang trong tuần thứ 5 tập luyện giáo án 5k, chân bên trái của mình có dấu hiệu đau ở vùng bắp chân, khi đi bộ có thể không sao nhưng khi chạy lại đau trở lại, dù chân bên phải vẫn hoạt động bình thường, xin mọi người góp ý cho mình một vài lời khuyên về nguyên nhân để khắc phục tình trạng này.

Tạm nghỉ 2-3 ngày cho ổn rồi hãy tập tiếp nha bạn. Khi tập lại nhớ giảm tốc độ lại. Tình trạng bị đau thường xảy ra do cơ thể có sự thay đổi đột ngột trong vận động. Duy trì tập luyện ở cường độ thấp cơ thể thích nghi tốt hơn.

1 Lượt thích

Chắc là vì bạn dùng bắp chân (trái) quá nhiều dẫn đến quá tải, làm rách cơ dẫn đến đau cơ đó.
Hãy nghỉ ngơi một thời gian rồi quay lại tập luyện từ từ, nhưng cần phải xem xét lại kỹ thuật chạy của bạn nữa. Nếu chỉ đau bắp chân trái thì có thể bạn dùng nó để nhấn đạp quá nhiều, bạn cần phải thay đổi kỹ thuật để sử dụng toàn bộ cơ chân, mông.
Trong thời gian nghỉ ngơi thì nên xoa bóp phần cơ bị đau, dùng salonpas…
Nếu sau khi quay lại tập luyện mà vẫn đau thì sau khi chạy xong nên chườm nước đá + sử dụng salonpas (hạn chế) để tránh bị viêm, sưng.