Em bị đánh trống ngực từ khi chạy bộ

Em gặp 1 vấn đề nho nhỏ cần kinh nghiệm các anh, các bạn. Mình mới chạy đc 2 tháng, TB 1 tháng khoảng 120km, đợt chưa chạy thì ko sao nhưng 1 tháng trở lại đây thường xuyên bị đánh trống ngực, lúc trc thì ban đêm khi cafe, bây h thì ban ngày, cứ vài phút lại “thịch thịch…” ko bt đó là phản xạ tự nhiên hay bệnh lý nhỉ mọi người? Em 1m71 nặng 76 h còn 74 kg? Cám ơn ạ

Có khó thở không bác? Trước có đứa bạn bị vậy phải vô bv tim khám đó!

Dạ khi thịch thịch thì hơi khó thở, em chạy theo lộ trình là 4km đầu Zone 3-zone 4, km cuối em cố lên zone 5 đôi khi lên 98%HR pace dưới 5, những buổi như vậy về thường mỏi chân và uể oải. Cách đây 3 ngày em chạy dàn đều 5km pace 6p20 và ko cố km cuối nữa h lại thấy ko bị nữa nên em đoán có khi do mình cố quá. Có gì em sẽ đi khám xem sao cám ơn bác tư vấn :slight_smile:

Mới chạy được 2 tháng mà 1 tháng cày 120km thì quá khủng khiếp. Mình chạy được 4 năm mà giờ 1 tháng lên được 80km đã là một kì công :sweat_smile:

Sao phải cố lên Zone 4 - Zone 5 chi vậy bạn? Nếu không có mục tiêu và giáo án cụ thể thì chạy vậy chỉ mệt người, chẳng thấy vui gì cả. Đánh trống ngực cũng có thể do phản xạ cơ thể do tập quá sức

Mình chỉ chạy đến Zone 4 là tối đa, bình thường toàn cày Zone 2.

1 Lượt thích