Cho e hỏi lịch tập và ăn uống thế nào để chạy bộ tăng cân ạ

Hiện nay cơ thể e đang bị thiếu cân nặng ( 183cm - 67 kg ) . Nên e đang cố tập luyện mục tiêu đến tết là lên dc tầm 75 kg , các bác cho e hỏi tập và ăn uống thế nào cho phù hợp ạ

theo mình bạn muốn tăng cân thì đi tập Gym sẽ dễ hơn là chạy bộ

1 Lượt thích

Mình không rành vụ tăng cân giảm cân nên chẳng biết tư vấn sao. Cố gắng tập luyện đều đặn, ăn đue chất, ngủ đủ giấc để cơ thể cảm thấy khoẻ mạnh trước đã. Từ từ tập lâu dài ăn nhiều lên thì cơ thể sẽ tự điều chỉnh sao cho cân đối.

Mình cao 1m73, cân nặng dao động khoảng 67-72kg tuỳ vào giai đoạn tập chạy dưỡng sinh (tăng cân) hay tập thi đấu (giảm cân)

Muốn tăng cân thì chỉ cần lượng calo vào nhiều hơn calo ra là được => ăn nhiều hơn.

1 Lượt thích

Cảm ơn các bác. Giờ e hay chạy sáng tuần 3 buổi mà thằng bạn e cứ kêu chạy chiều mới lên còn chạy sáng chỉ giảm cân thôi. trước khi chạy e ăn 2 quả chuối. Chạy 1 vòng cv thống nhất xong về ăn thêm cái bánh mì. 2 tuần mà vẫn chưa lêb ạ

chạy bộ thì khó lên cân bạn ạ, bạn nên dùng môn khác ví dụ Gym, hoạt động mạnh từng nhóm cơ tăng cân tăng cơ kèm chế độ ăn kỹ lưỡng một chút.

Chạy về mà chỉ ăn có bánh mì thì sao lên nổi. Chạy xong về phải quất 1 cái pizza + 1 tô phở thì mới lên cân nhanh được :grin:

1 Lượt thích